Sh23 bilioni kujenga

kiwanda cha dagaa

Jesse Mikofu, Mwananchi
imikofu@mwananchi.co.tz

Unguja. Serikali ya Mapinduzi
Zanzibar (SMZ) inatarajia kujenga
mradi wa kiwanda cha kuchakata
dagaa hao utakaogharimu Sh23 bil-
ioni na ukikamilika utaajiri wajasir-
iamali zaidi ya 10,000.

Miongoni mwa watakaopata aji-
ra ni wavuvi na wafanvakazi kati-
ka sekta ya dagaa wakijumuishwa
wabebaji, waanikaji na wapishi.

Akizungumza wakati wa kuweka
jiwe la msingi kiwanda hicho, jana,
Mkurugenzi Mwendeshaji wa Kam-
puni va Uvuvi Zanzibar (Zafico),
Dk Ameir Haidar Mshenga alise-
ma hadi kukamilika kwa mradi huo,
zitajengwa chanja 5000 za kuanikia
dagaa, kwa hatua va awali itaanza
kujengwa chanja 2050.

Kiwanda hicho ambacho kina-
jengwa Wilaya ya Magharibi A
Mkoa wa Mijini Magharibi, kimeju-
muisha eneo la kuchakata, kuoshea
na kuchemshia dagaa na mtambo
wa baridi.

Pia kuna mtambo wa kuzalishia
barafu ya chenga, jengo la biasha-
ra litakalokuwa na maduka maw-
ili na sehemu kwa ajili ya huduma
za kibenki, hivyo utakapokamilika
mradi huu utaondoa upotevu wa
dagaa kutoka asilimia 75 hadi asili

mia tano.

“Miudombinu ya usarifu wa
dagaa inatarajiwa kukausha tani 80
za dagaa wabichi kwa siku moja
ambazo sawa na tani 20 za dagaa
wakavu zenye thamani ya zaidi ya
Sh200 milioni,” alisema Dk Mshen-
ga.
Alisema dagaa hao watakaushwa
kwa jua kwa kutimia chanja katika
msimu wa jua kali na watakaushwa
kwa mashine pamoja na makaushio
va kutumia nishati va jua katika
kipindi cha mvua.

Aliongeza kuwa wajasiriama-
li wa dagaa Zanzibar ni wastani
16,000, kati ya hao 14,000 wapo
Unguja na 2000 wapo Pemba.

Kwa upande wake Katibu Mkuu
Wizara ya Uchumi wa Buluu na
Uvuvi, Dk Aboud Suleiman Jumbe
alisema viwanda hivyo vina fursa
kubwa ya kuliinua zao hili kufikia
ushindani wa kisasa wa ubora na
biashara katika masoko ya ndani na
nje ya nchi.

“Dagaa ni mojawapo ya mazao
makuu ya kimkakati katika sekta ya
uvuvi na mazao va haharini. Na ni
mojawapo ya mazao yaliyopangiwa
hajeti za kimkakati” alisema

Dk Jumbe alisema uzalishaji
wa dagaa umekua kutoka wastani
wa tani 2,405 zenye thamani ya

Sh10.33 bilioni hadi tani 21,827
zenye thamani ya Sh89.31 bilioni.

Pia, usafirishaji wa dagaa ume-
ongezeka kutoka tani 3,579 zenye
thamani ya Sh12.31 bilioni mwaka
2020 hadi kufikia wastani wa tani
9000 zenye thamani ya Sh35 bili-
oni kwa mwaka 2023.

“Mafanikio ya sekta ya dagaa
vamewezesha kwa kiasi kikubwa
kabisa kuongezeka kwa uzalishaji
wa jumla wa sekta nzima ya uvu-
vi wa samaki kutoka tani 38,107
zenye thamani ya Sh2054 mwaka
2020, hadi uzalishaji wa tani 80,085
zenye thamani ya Sh569 bilioni kwa
mwaka huu wa 2023,” alisema Dk
Jumbe

Mchango wa sekta ya uvuvi kati-
ka Uchumi wa Buluu hivi sasa una-
simama katika wastani wa asilimia
17.40.

Dk Jumbe alisema inamaani-
sha kuwapo wa kiwanda hicho cha
kuchakata dagaa hapa Zanzibar
utachochea ongezeko la kipato
zaidi cha mchakataji na mfanva-
biashara.

Baadhiyawajasiriamali wa dagaa
akiwemo Hamisa Hussein Said,
walisema Kiwanda hicho utakuwa
mkombozi kwa sababu dagaa wali-
kuwa wakiharibika kwa ukosefu wa
mitundombinu va kuwakausha.
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Na Mwandishi Wetu

SERIKALI kupitia Wizara
va Mifugo na Uvuvi chini ya
Taasisi ya Wakala ya Maabara

va Veterinari (TVLA), imewa-
pa mafunzo ya siku moja wa-
zalishaji na wauzaji wa vyaku-
la vva mifugo kutoka mikoa
ya Pwani na Dar es Salaam.

Akifungua mafunzo hayo,
Mtendaji Mkuu wa Waka-
la_hiyo Dk Stella Bitanyl.
amesema hatua hiyo imeto-
kana na malalamiko ambayo
serikali imeyapokea kutoka
kwa wafugaji wa kuku ambao
wanalalamikia udumavu wa
kuku unaohusishwa na ubora
hafifu wa vyakula vya mifugo
sokoni.

“Tumeona tuwaite na ku
wapa mafunzo haya kwa
sababu hatutaki kurudi kwe
nve kile kipindi ambacho
wafugaji walikuwa wanaagiza

vyakula vya mifugo kutoka
nje va nchi kwa sababu ku-
fanya hivyo ni kuua viwanda
vyetu vya ndani,” alisema Dk.
Bitanyi.

Aidha, amesisitiza taasisi
vake itaendelea kushirikiana
kwa ukaribu na wazalishaji
na wauzaji wa vyakula vya
mifugo ikiwa ni pamoja na ku-
fanya ufuatiliaji wa mara kwa
mara ili kukagua utekelezaji
wa waliyoelekezana  kwe-
nye mafunzo hayo kazi ita-
kayofanywa na kikosi kazi
kutoka kwenye taasisi hiyo,
Wizara va Mifugo na Uvuvl
kupitia Idara yake ya nyanda
za malisho na vyakula vya
mifugo na wakaguzi kutoka
kwenye mikoa na wilaya zote
nchini

Mkurugenzi - Msabdizi - wa
dara va  Uendelezaji Mal-
isho na Rasilimali za vyakula
vya milugo kutoka Wiz
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Wazalishaji, wauzaji vyak

ya Mifugo na Uvuvi, Rogers
Shengoto, amesema wizara
yake imetumia mafunzo hayo
kuwasisitiza wadau wote wa
tasnia va vyakula vya mifugo
kuhakikisha wanasajili shu-
ghuli zao kwa mujibu wa
Sheria ya Maeneo ya Malisho
sura namba 180 pamoja na
kanuni zake.

“Lakini pia msitumie nafa-
ka au rasilimali za vyakula zi
sizofaa kwa marumizi ya bin-
adamu kutengenezea vyakula
vya mifugo kwa sababu mny-
ama akiathirika humuathiri
pia mlaji anayekula nyama
ile,” alisema Shengoto.

Mmoja wa washiriki wa
mafunzo havo mzalishaji wa
vyakula vyva mifugo, Moham
med Mshana, ameshukuru
serikali kwa  kuwawezesha
matunzo hayo na kushauri
jwe endelevu il waweze hue
ndelea kutekeleza shughuh
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ula mifugo wapigwa msasd

zao kwa tija.

Akielezea namna mafunzo
hayo valivyomuwezesha ku-
fahamu matumizi sahihi ya
chanjo za mifugo. mmoja
wa washiriki mfugaji ku-
toka Wilaya va Kigamboni,
Albina John, amesema kwa
sasa  anatarajia  kuanza
kutibu mifugo vake kwa
wakati tofauti na ilivvokuwa
hapo awali na chanjo alizoku
wa akinunua Kutoka nje ya
nchi zilikuwa hazimfikii kwa
wakati

Mafunzo havo vamefanvika
ikiwa ni wiki chache tangu
kufamvika kwa operesheni
maalum va ukaguzi wa vi-
wanda na maduka yanavouza
vwakula vwa mifugo ambayo
iliendeshwa na Wakala va
Maahara va Veterinari nchini
(VLA na kubaini  dosari
mbalimbali kwa wadau hao
wa ufugaji nchini.
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Kiwanda cha kusarifu dagaa kuiinua Zanzibar kiuchumi

Na Rahma
ZANZIBAR

ANZIBAR inatarajia ku-

ingiza mamilioni va fed-

ha baada ya kukamilika

kwa ujenzi wa kiwanda
cha kusarifu dagaa kinachoen-
delea kujengwa Kama, Wilaya
ya Magharib A Unguja, chenye
uwezo wa kuzalisha tani 20
kwa siku zenye thamani ya zia-
di va milioni 200

Akizungumza jana katika
hafla ya uwekaji wa jiwe la
msingi wa kiwanda hicho, Ka-
tibu Mkuu Wizara va Uchumi
wa Buluu na Uvuvi, Suleiman
Aboud Jumbe, alisermna kiwanda
hicho kitakapokamilika kitaku-
wa cha aina yake katika ukanda
wa pwani wa Afrika Mashariki.

Alisema dagaa ni moja wapo
ya mazao makuu ya kimkakati
visiwani humo katika sekta
ya uvuvi na mazao ya baha-
rini na kuliinua zao hilo kupitia
ushindani wa kisasa kwa ubora
katika masoko ya ndani na nje
ya nchi.

Katibu mkuu huyo alisema
chini ya uongozi wa Rais wa
Zanzibar, Dk. Mwinyi, uzalishaji
wa dagaa umekuwa kutoka tan
2.405 zenye thamani ya Sh. bil-
ioni 10.33 hadi tani 21,827 za Sh.
bilioni 8931,

Alisema pla usalirishaj wa
dagaa  umeongezeka  kutoka
tani 3,579 zenye thamani ya Sh.
bilioni 12,31 mwaka 2020 hadi
kufikia wastani wa tani 9000
zenve thamani va Shomiliont 35

kwa mwaka huu wa 2023,

Aidha, alisema mafanikio ya
sekta va dagaa yamechochea
kuongeza kwa uzalishaji wa
jumla wa sekta ya uvuvi wa
samaki kutoka tani 38,107 kwa
mwaka 2020 hadi tani 80,085
zenye thamani ya Sh. bilioni
569,08 kwa mwaka huu.

"Ongezeko  hilo ni usha-
hidi mkubwa wa kihistori na
limewezesha wavuvi  kupata
ajira na kuinua hali zao za mai-
sha. Takwimu za hivi karibuni
zinaonesha kuendelea kukua
kwa kasi kubwa kwa sekia ya
uvuvi nchini kwa kiwango cha
asilimia tisa kwa mwaka,” alise-
ma Jumbe,

Katibu mkuu huyo alisema
mchango wa sekta ya uvu-
vi katlka uchumi wa buluu
umeongezeka kufikia wastani
wa asilima 1740 ambapo hayo
ni mafanikio makubwa na
uwepo wa kiwanda cha ku-
kausha dagaa wtachocheza
zaldi ongezeko la kipato cha
uchakataji wa samaki kutoka
wastanl wa sasa wa Sh. 435,300
lakini kuongeza kipato cha wa-
Jasiriamali wa samaki kutoka
wastanl wa sasa wa Sh 742,500

Alisema kiwanda hicho ki
akapomalizikn — kitaongeza
ajira kwa wananchimatakwimn
2 sasa amaonesha asilimia 21
yi ajira za wananchi wote wa
Zanzibar znatokana ma sekna
gote za uchumi wa buluu na
sensa yao wisho ya uvavt ya
etk 2020 Zanzdbar liawa
vuvi BROK0)

Naye Mkurugenzi wa kam-
puni ya uvuvi Zanzibar (ZA-
FICO), Amiri Haidar Mshenga,
alisema mradi huo wa kujenga
miundombinu  ya dagaa ni
miongoni mwa utckelezaji wa
ahadi ya Rais Dk. Mwinyi am-
bae aliwaahidi wananchi waja-
siriamali wa usarifu wa dagaa
sambamba na utekelezaji ilani
ya uchaguzi wa CCM.

Aliserna Zanzibar inawastani
wa  wajasiriamali 16,000 wa
dagaa ambapo Unguja wapo
4,000 na 12000 Pemba na
jumla maeneo matatu yamet-
engwa kwa ajili ya mradi wa us-
arifu wa dagaa ikiwamo Kama,
Fungu refu na Ndagoni,

Alisema mradi huu una-
tarajia kutumia Sh. milioni 23
ambazo zimejumuisha ujenzi
wa viwanda viwili vya kusarifu
dagaa. ujenzi wa majengo va
kuoshea dagaa, majengo va
kuchemshia dagaa, jengo la
mtambo baridi kwa ajili va
kuhifadhia dagaa na mtambo
wa kuzalisha barafu na jengo la
biashara.

"Hadi kukamilika kwa kiwan-
da hiki sisi ZAFICO tutaweka
chanja 5000 za kuamikia dagaa
e madi oo Kwae awamu va
kwanzi utakamilika - Febroan
ke naunararajiwa kuagic
wajastrlamali zakdi ya 10000
withiwamo wavavt na walan
vakazi wa sekte va dagaa”
alisenu

Wzl wa Nehi Onist ya
Makamu wa kwanza wa Rais,
Harons Suleman Sakl, alisema

Zanzibar ina utajin mkubwa
wa uvuvi hivyo  bahart ikitu
miwa vizuri haleta maendeleo
makubwa kupitia fursa  zil-
zomo baharini na ukanda wa
pwani,

Alisema uvuvi nl muhimu
kwa maendeleo ya jamii ka-
tika nchi na ili sekta ya uvuvi
ilete tija hakuna budi kutumia
teknolojia za kisasa na ushirik
ishwaji wa sekta binafsi. ndio
maana serikali inahamasisha
wananchi kuendelea nau vuvi
endelevu usioharibu mazingira
va bahari.

Alikemea uvuvi haramu na
kuvielekeza vvombo husika
kuendelea kuchukua harua
za kudhibiti tabia hivo isiend-
elee il kuepusha madhara kwa
ikolojia ya bahart na walaji wa
kitoweo hicho.

Alisema takwimu zinaonesha
kuwa wananchi wa Zanzibar
wanatumia samaki kwa wastani
wa kilo 22 kwa mu mmoja kwa
mwaka, kiasi hicho ni kKikubwa
kulinganisha na wastani wa
matumizi va kiwango cha dunia
ambacho ni kilo 2005 kwa mmu
okl kwa mwaka

\idha  aliwataka  wananchi
huongeza kiwango cha matumi-
21 va chakula Kinachozalishwa
baharini Ikiwemo dagaa kwa
huimarisha afva va lishe kwa
watanchi

Cwekaji wa jiwe hilo la msingi
wit kiwanda hicho cha kusarifu
dagaa ni miongont mwa sham-
rashara za Miaka 60 va Mapin-
duzi ya Zanzibar,
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Wavuvi watishia kugoma kulipa ushuru Kisa ubovu paa la soko

Na Said Hamdanl,
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mbali na wgumu wa kuwapata
surnak) miwani. kubomolewa kwa
soko o paa kumeathinl mapato
Wivivi wanahofia usalama wao
sokonl

Akiwa katika Soko L Kakuk
ery mnamo tarche 8 ya mwezi
ullopita. mwandishi allora dalili
za soko hilo kuporomoa wakat!
wowote: upande wa magharnibi

na moaji ya siwa yanayokupwa na
kugaa,

Fablan Mrak, Ofisa Mtendaj
wa Kijip cha Muritilima ldliko
Soko L Samaki Kaloukwnu, anase-
ma libijengwa mwaka 2000 kwa
gharama ya Sh. maliond 14

Amarejea historia ya  mradh
huo, akisema soko  lhiljengwa
mbali na mwalo, lakind butoka-
na na mvua kubwa diyonyesha
miaka ya 2000 na 2001, eneo
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Mehakato wa e soko a
unacndelea oy

Diwam wa Kakukury, Moses
Willkarn. anasema hoja va ugena
wa wko jipya wamesharwasili-
sha kauka vikao vya Baraes b
Madiwani. Wameshaun kujeng-
W soko L kisaaa mbsali na g,

William pla anasema wamesh-
Irikiana na wataakunu wa hal
mansdiaun kutoa elimy kwa wa
manchi, wakiwaika  waache
kugengs mynmba na koendesha
shughubi 23 Lilimo Lariby na
T

Arsasen elimm hiye inatolew g
bwa wananchi kwa karingatia
angalieo lenye uwhubsds wa kili-
hogin kagiha vy vy Murinlima
i Masinugs ambubo sobo L g
ki iyumba, mushamba. mig
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e rwa s ya siwy kugoka
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<iby wavuvt, kimeathir! pi ma
r::l va halmashaurl. Kwa mwa
ka wa fodha 2000021 wiliwe ks
g b kukusanya sh llsihum
1795, lakini walikusanya Shomul
wonl WG, sawa 1 asilimia 50
va makadirio ya0

Katika hilo, Ofisa Uvuvd wa Hal
mmashauri ya Wilava va Lkerewe
Justine Nari ana ufafamun wa 2t
ada Anasema kilicheshuhudiwa
mwaka 2121 na kinachopirt sa
Ukerewe ni matoken ya mvia
kubwa  llivonyesta  nmwishorm
v mwaka 20200 1 mwanzom)
wa nvwaka 2020

“Mabadiliko ya tabtanch ya
metuathirl  sana  kanka wkta
ya uvuvi hapa Ukerewe  Upati
bkanaji wa samaki na mazio yake
umekuwa mggumu (Kumbukee
kwamba uwchumi wa Ukerewe
unategrime sarmaki kwa asilimia
A

“Myvua kubwa iliponyesha i+
sababisha mafuriko ambayo yal-
haribu mazalia yva samakl hivvo
Lusathiriba uzaliznagl wa amaki "
amafafamua

Hassan Bomboko, Mkun w3
Wilaya ya Ukerowe, anasem ma
hadiliko ya tabtanchi yvameathn
sekta yva uvuv wilavani mwake
kutnkana na kuwa chanao cha
kuharibu mazalia ya samalka

‘Mabadiliko ya ablanchi pa
yamesahabisha kipato cha wa

kwa urahisl. Tuny maenco am
bako maj va Awa yamevamii,
mfano kule Ghana, kamasi na
fhwirn

“Tumefitahadi  karwaelimisha
wananchi  waepubke  kujenga
makazi karibu na fwa na mad
hara vamayoweza kuoked
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Kituo cha Sheria na Hak 2 B
nadamu (LHRC) hakiko mball na
vanavoendeies Ulerewe hatika
ripod vake ya Athart 2 Mabad
liko ya Tabtanchi kwenye ki 2
Binadamu, Uchumi na Mazingir
Tanzania kiliyonoa Machi mws
i huu, kituo cho kinabamiis
larwa athan za mabaddiko Ao
rinajumuisha kaharwa mas
1 va samaki kulihosababisha ku
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